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TANGAZO LA SERIKALI Na 11 la tarehe 1/1/2016

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA YA 287)
_________

SHERIA NDOGO
_____________

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO ZA (KILIMO NA USALAMA WA CHAKULA) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA MOROGORO, 2015

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Jina na 
mwanzo wa 
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi  zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo na
Usalama wa Chakula) za Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro za
mwaka, 2015 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa
kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka
ya Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro.

Tafsiri 3.  Katika  Sheria  Ndogo  hii  isipokuwa  pale  ambapo
imeelezwa vinginevyo:-
“Afisa  Mwidhiniwa”  maana  yake  ni  Afisa  yeyote  wa

Halmashauri  atakayeteuliwa  kusimamia  utekelezaji  wa
Sheria Ndogo hizi.

“Afisa  Ugani”  maana  yake  ni  mtaalamu  wa  kilimo,  mifugo,
Uvuvi au Nyuki katika ngazi za kata au kijiji.

“Halmashauri”  maana  yake  ni  Halmashauri  ya  Wilaya  ya
Morogoro.

“Kilimo”  maana  yake  ni  shughuli  yoyote  ya  uzalishaji  mali
inayofanywa  na  binadamu  na  itajumuisha  kilimo  cha
mazao, ufugaji wa wanyama, samaki, nyuki na uvuvi.
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“Maji ya asili” maana yake ni bahari, maziwa, mabwawa yasiyo
ya asili ambayo uvuvi wa umma unafanyika.

“Mazao” maana yake ni Mazao yote ya chakula, biashara, maua,
matunda na mbogamboga yanayolimwa ndani ya eneo la
Halmashauri. 

“Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamu
na itajumuisha nyuki, samaki, bata na kuku.

“Mfugaji”  maana  yake  ni  mtu  yeyote  anayejishughulisha  na
ufugaji wa mifugo katika eneo la Halmashauri.

 “Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida
anaishi katika eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya au
anaishi  katika  kaya  au  taasisi  iliyopo  katika  eneo  la
Halmashauri, isipokuwa  mtu.

(a) mwenye umri chini ya miaka 18;

(b) asiyejiweza  kutokana  na  ulemavu,  kuugua  au  uzee  wa
zaidi ya miaka sitini;

(c) mwanafunzi aliyeko masomoni.

“Mkulima”  maana  yake  ni  mtu  yeyote  anayejishughulisha  na
kilimo.

 “Mkurugenzi”  maana  yake  ni  Mkurugenzi  wa  Halmashauri
pamoja  na  Afisa  yeyote  wa  umma  atakayeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Skimu za Umwagiliaji” maana yake ni miundombinu ya miradi
ya maji ambayo imeanzishwa na Serikali kuu Serikali za
Mitaa,  taasisi  binafsi  au za Umma ili  kuendeleza kilimo
cha umwagiliaji.

“Uhawilishaji”  maana  yake  ni  kitendo  cha  uzalishaji  wa
wanyama  kwa  njia  ya  kisasa  kwa  kutumia  mbegu  za
madume bora ili kupata kizazi cha wanyama bora.

“Uvuvi  haramu”  maana  yake  ni  uvuvi  unaotumia  zana
zisizokubalika katika uvuvi kama mabomu, baruti, sumu,
makokoro,  mikuki,  vyandarua  na  nyavu  zenye  matundu
madogo.

“Uvuvi holela” maana yake ni uvuvi usio na leseni wala kibali
cha Halmashauri.

“Vyanzo  vya  Maji”  maana  yake  ni  mito,  vijito,   visima,
mabwawa, mifereji, maziwa, chemi chemi, ardhi oevu au
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ardhi chepechepe.
“Wagani  kazi”  maana  yake  ni  wananchi  ambao  wamepata

mafunzo ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa
ugani pale ambapo hawapo.

“Zana  haramu”  maana  yake  ni  zana  zozote  zisizokubalika
kitaalam  kama  vyandarua,  baruti,  mabomu,  sumu,
makokoro,  nyavu  zenye  matundu  madogo  pamoja  na
mikuki.

SEHEMU YA PILI

KILIMO CHA MAZAO

Wajibu wa 
Halmashauri
kutekeleza 
majukumu 
ya 
usimamizi

4.-(1)  Katika  kuhamasisha  na  kutekeleza  azma  ya  Kilimo
Kwanza Halmashauri itakuwa na wajibu wa;-

(a) kuhakikisha viongozi wa Serikali, vyama vya siasa na
wadau  wengine  wanashiriki  ipasavyo  katika
kuendeleza sekta ya kilimo katika Halmashauri;

(b) kuhakikisha kuwa wakulima wanasajiliwa pamoja na
mazao  wanayolima  na  kiasi  cha  ekari  ya  mazao
wanayolima

(c) kuhakikisha  upatikanaji  rahisi  na  kwa  wakati  wa
pembejeo za kilimo

(d) kutekeleza  mipango  ya  msimu  wa  kilimo  unaofuata
mara baada ya mwisho wa msimu;

(e) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani katika kila
kijiji;

(f) kuanzisha  na  kusimamia  utekelezaji  wa  mfumo  wa
stakabadhi ya mazao ghalani,

(g) kuainisha  matumizi  bora  ya  ardhi  ili  kubainisha  na
kutofautisha ardhi ya mifugo, kilimo na hifadhi;

(h) kusimamia  upatikanaji  wa  mbolea  na  pembejeo
nyingine za kilimo;

(i) kusimamia  maadili,  mwenendo  na  upatikanaji  wa
mawakala wa mbolea na pembejeo za kilimo;
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(j) kuhakikisha  ubora  wa  mazao  unazingatiwa  na
mkulima katika hatua zote za uzalishaji.

(k) kuhakikisha  visumbufu  na  magonjwa  ya  mazao
yanadhibitiwa

(l) kuhakikisha kuwa wanunuzi wa mazao  wanakuwa na
vibali vya kununua mazao

(m) kuhakikisha  kunakuwa  na  masoko  rasmi
yanayotambulika.

Wajibu wa 
Halmashauri
kutekeleza 
majukumu 
ya 
kuendeleza 
mazao

(2)  Katika  kuhamasisha  na  kutekeleza  azma  ya  Kilimo
Kwanza Halmashauri itakuwa na wajibu wa;-

(a) kuhamisisha  uandaaji  wa   vikundi  vya  kiuchumi
vinavyohamasisha kilimo cha kisasa;

(b) kuweka mabango kwenye kila kijiji yanayoeleza kanuni
bora  za  kilimo  yanayopaswa  kuzingatiwa  na  mkulima
kwa mazao yanayolimwa kwenye eneo hilo;

(c) kuanzisha mashamba darasa ya mfano katika   kila kijiji

(d) kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya wakulima vya
kuweka  na  kukopa  kwa lengo la  kujipatia  mikopo  ya
benki.

(e) kuanzisha vituo vya  kukuzia  na kufundishia  wanyama
kazi

(f) kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya kutolea mafunzo ya
utumiaji na utunzaji wa zana bora za kilimo;

(g) kuhamasisha matumizi ya wanyama kazi katika maeneo
ambayo  wafugaji  hujishughulisha  pia  na  kilimo  cha
mazao;

(h) kushindanisha  wakulima,  maafisa  ugani  katika  kijiji,
mtaa, na kata ili kupata mkulima bora, Afisa Ugani bora
katika Halmashauri, Kata, Kijiji na kitongoji;

(i) kuhamasisha Serikali za vijiji na wananchi kwa ujumla
kujenga maghala ya chakula ya vijiji;
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(j) kuanzisha benki ya ardhi katika Halmashauri;

(k) kuhakikisha inashirikiana na vituo na taasisi  za  utafiti
katika utafiti wa mazao.

Wajibu wa 
serikali ya 
kijiji 
kutekeleza 
majukumu 
ya 
usimamizi

5.-(1) Serikali ya kijiji itakuwa na wajibu ufuatao;

(a) kutenga ardhi kwa ajili ya kilimo na malisho ya mifugo,
maeneo ya  ufugaji  wa nyuki  na mabwawa ya  kufugia
samaki;

(b) kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji, kuhakikisha
kuwa kila mkazi anapata ardhi ya kutosha kwa ajili ya
kutekeleza kauli mbiu ya kilimo kwanza;

(c) kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji, kuhakikisha
kuwa kila mkazi wa kijiji anajitosheleza kwa chakula;

(d) kuhakikisha  kuwa  mkulima  hauzi  mazao  yake  kwa
mnunuzi  asiye na kibali  cha Halmashauri  na leseni ya
kununua mazao;

(e) kusajili wakulima na mazao wanayolima;

(f) kuhakikisha  kuwa  sheria  za  mazao  na  kanuni  zake
zinatekelezwa;

(g) kuhakikisha inaanzisha masoko rasmi  ya  kuuza mazao
ya wakulima.

Wajibu wa 
serikali ya 
kijiji 
kutekeleza 
majukumu 
ya 
kuendeleza 
mazao

(2) Serikali ya kijiji itakuwa na wajibu ufuatao;
 

(a) kuhakikisha  kwamba  kila  mkazi  katika  eneo  la  kijiji
anayemiliki ardhi ya kilimo chini ya  sheria yeyote  ile,
analima mazao ya chakula na biashara;

(b) kuhakikisha kwamba kila  mkazi  wa  kijiji  anakuwa na
ghala bora la kuhifadhia chakula na pembejeo.

Wajibu wa 
Afisa 
muidhiniwa

6.-(1) Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha
kwamba kila mkulima;-
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(a) anaandaa shamba kwa wakati;

(b) anapanda mbegu kwa mstari;

(c) anazingatia nafasi kati ya  mmea na mmea inayotakiwa
kitaalam;

(d) anaweka mbolea kwa viwango na kwa  wakati;

(e) anapalilia kwa wakati palizi mbili au zaidi; 

(2)Afisa  mwidhiniwa  atakuwa  na  uwezo  wa  kuingia  na
kukagua shamba lolote wakati wa saa za kazi ili kujionea kama
mkulima amezingatia maelezo ya kitaalam kama yalivyotolewa
na watalam wa kilimo.

Hifadhi ya 
mazao

7.-(1)  Kila  mkazi  atakayelima  shamba  katika  eneo  la
Halmashauri atatakiwa kuvuna mazao yake pindi yakikomaa au
kukauka  na  kuyahifadhi  katika  hali  ya  usafi  na  usalama  ili
kutunza ubora wake,

(2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususan mkuu wa kaya
kuhakikisha  kuwa  anahifadhi  chakula  cha  kutosha  yeye  na
familia yake kwa angalau mwaka mmoja au zaidi.

(3)  Litakuwa  ni  jukumu  la  kila  kaya  kuwa  na  ghala  la
kuhifadhia  chakula  ambalo  litapaswa  kuwa  katika  hali  ya
usalama  na  lisiloruhusu  wadudu  kama  vile  dumuzi,  panya  au
wadudu wengine kusababisha uharibifu wa chakula hicho

Wajibu wa 
kulima

8. Kila mkazi anayemiliki au atakayemilikishwa shamba kwa
mujibu wa kifungu cha 5 (1) cha Sheria Ndogo hizi atawajibika
kulilima, kulitunza na kuendeleza shamba hilo kwa mujibu wa
maelezo ya kitaalamu atakayopewa na Afisa Ugani.

9.  (1)  Bila  kuathiri  kifungu  cha  8  cha  Sheria  Ndogo  hizi
itakuwa ni wajibu wa kila Mkulima:-   

(a) kupalilia  shamba  kabla  ya  wakati  wa  mavuno
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isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo;

(b) kuweka mbolea;

(c) kutoa taarifa kwa mamlaka za kitongoji, kijiji, kata au
Halmashauri  au  Afisa  Ugani  yeyote  kwa  njia  yoyote
atakayoona  inafaa kuhusu kuwepo kwa  ugonjwa wa
mazao au kuwepo kwa  wadudu waharibifu;

(d) kutumia  pembejeo  kwa  kuzingatia  maelezo  ya
kitaalamu  kila  mwaka  isipokuwa  kama  itaelekezwa
vinginevyo na Afisa Ugani;

(e) kuchukua hatua za kuangamiza wadudu waharibifu au
kutibu magonjwa kama atakavyokuwa ameelekezwa na
Afisa Ugani                                         

(f) kuzuia moto usiweze kuharibu mazingira,

(2) Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa programu ya kilimo
ya mwaka kulingana na hali ya hewa, ambayo itazingatia mambo
yafuayato:

(a) aina ya mazao kwa msimu;

(b) aina ya mbegu kwa msimu husika;

(c) namna na wakati wa kupanda;

(d) namna na wakati gani wa kuvuna; 

(e) namna ya kuhifadhi mazao baada ya kuvunwa.

Ukaguzi 10. Afisa mwidhiniwa  akishirikiana na Afisa Ugani, wakati
wowote wa saa za kazi;

(a) ataweza wakati wowote wa saa za kazi kuingia kwenye
eneo  la  kilimo  kwa  madhumuni  ya  kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

(b) ataweza kuingia katika kaya yoyote ili kukagua ghala la
chakula  kuona  kama  taratibu  za  kuhifadhi  chakula
zinazingatiwa;
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(c) ataweza  kumchukulia  hatua  za   kisheria  mtu  yeyote
atakayevunja Sheria Ndogo hizi;

(d) atatakiwa kuwa na daftari  linaloonyesha idadi kamili ya
wakazi na idadi ya ekari za mazao ya kilimo;

(e) atapanga ratiba ya kutembelea mashamba ya wakazi ili
kujionea  kama  wanatekeleza  wajibu  wa  kulima  na
kutunza mashamba kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

11. Kila Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji atawajibika kutunza
kumbukumbu za mashamba yote ya mazao yaliyomo katika Kata
au  Kijiji  chake  na  atasimamia  moja  kwa  moja  utekelezaji  wa
Sheria Ndogo hizi.

Makosa 12.  Itakuwa  ni  kosa  chini  ya  Sheria  Ndogo  hizi  kwa  mtu
yeyote;

(a) anayemiliki  ardhi  ya  kilimo kushindwa au kukataa au
kakataza ardhi hiyo kutumika kwa kilimo,

(b) kutotunza shamba;

(c) kutovuna kwa wakati mazao yaliyoko shambani ambayo
yamefikia wakati wa kuvunwa;

(d) kutokuwa na ghala la kuhifadhia mazao na kulitumia;

(e) kutohifadhi chakula cha kutosha;

(f) kuuza mazao bila  kuweka  akiba ya  mwaka  mzima  au
zaidi;

(g) kuuza mazao yakiwa shambani;   

(h)  kutumia  hifadhi  ya  mazao kwa ajili  ya  kutengenezea
pombe.

SEHEMU YA TATU

UFUGAJI WA KISASA
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Wajibu wa 
Halmashauri

13.  Ili  kuendeleza  ufugaji  bora  na  wa  kisasa  Halmashauri
zitakuwa na wajibu ufuatayo;-

(a) kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi ili kutenga
maeneo ya wakulima, wafugaji na maeneo ya hifadhi;

(b) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani;

(c) kuhakikisha  upatikanaji  wa  madawa  ya  mifugo  na
chanjo za mifugo;

(d) kuhakikisha  uwepo  wa  majosho  katika  kila  kijiji  au
kitongoji kwa kushirikisha nguvu za wananchi;

(e) Kuanzisha  kamati  za  majosho  kwenye  kila  kijiji  au
kitongoji ambapo majosho hayo yameanzishwa. 

(f) kuhakikisha  upatikanaji  wa  masoko  ya  mifugo  hai  na
nyama;

(g) kuanzisha  minada  na  magulio  ya  mifugo  ndani  ya
maeneo ya Halmashauri na kuhimiza wafugaji kutumia
minada hii ili kuvuna na kupunguza idadi ya mifugo;

(h) kuhamasisha  wananchi  kuanzisha  vyama  vya  ushirika
wa wafugaji na vyama vya kuweka na kukopa;

(i) kusaidia kuanzisha vituo vya uhawilishaji wa mifugo ili
kupata madume bora ya kisasa na mifugo yenye tija;

(j) kushindanisha wafugaji vijijini, mitaa na kata ili kupata
washindi wa mfugaji bora wa mwaka katika mtaa,kijiji
na kata kwa mwaka;

(k) kushindanisha maafisa ugani wote katika mitaa, vijiji na
kata ili kumpata afisa ugani bora katika ngazi za vijiji,
mitaa, kata na Halmashauri;

(l) kuandaa  vigezo  vya  kuwapata  maafisa  ugani  bora  wa
mifugo katika vijiji, mtaa na kata;

(m) kutoa zawadi za kijiji, mtaa, na kata bora katika ufugaji
kwa mwaka;

(n) kutoa  zawadi  kwa  mfugaji  bora  kwa  mwaka  wa  kila
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kijiji, mtaa, kata na Halmashauri;

(o) kutoa  zawadi  kwa  afisa  ugani  bora  wa  mwaka  kila
Halmashauri, kata, mtaa au kijiji;

(p) kutoa zawadi kwa shamba darasa la mifugo kwa mwaka;

(q) kuhakikisha  upatikanaji  wa  mabwawa  ya  maji  ya
kunyweshea mifugo;

(r) kuhakikisha  upatikanaji  rahisi  wa  soko  la  ngozi  za
mifugo;

(s) kuhamasisha  uwekezaji  katika  viwanda  vidogovidogo
vya mazao ya mifugo kama mikanda, pochi, mapambo
yatokanayo  na  ngozi  za  wanyama  na  usindikaji  wa
maziwa, siagi, jibini na mtindi;

(t) kuanzisha  klabu  za  wanywaji  maziwa  katika
Halmashauri;

(u) kufanya uperembaji wa mara kwa mara juu ya  ufugaji
wa  kisasa  ili  kujadili  mafanikio  na  udhaifu  katika
utekelezaji  ili  kuweza  kuboresha  au  kuimarisha  au
kurekebisha kosoro zilizojitokeza;

(v) kuhamasisha wafugaji  wa vijijini kuanzisha mashamba
ya mazao ya kilimo ili wanufaike na upatikanaji rahisi
wa mbolea ya mboji;

(w) kuhamasisha  wafugaji  kufanya  uvunaji  wa  mara  kwa
mara  wa mifugo ili  kubakisha idadi  ndogo ya  mifugo
yenye kuleta tija na rahisi kuihudumia;

(x) kuanzisha machinjio ya wanyama ya kisasa na salama ili
kurahisisha uvunaji wa mifugo kwa njia ya uchinjaji;

(y) Kuhakikisha  udhibiti  wa  ufugaji  wa  kuhamahama  ili
kuhifadhi mazingira.

(z) kusimamia  utekelezaji  wa  Sheria  Ndogo  hii  ili
kudumisha amani, utulivu na maelewano katika jamii za
wakulima na wafugaji;

Wajibu wa 14.  Uongozi  wa  Serikali  ya  kijiji  kwa  kushirikiana  na
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serikali ya 
kijiji

uongozi wa kitongoji utahakikisha;

(a) unaandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi;

(b) kila  mfugaji  anapata  ardhi  ya  kutosha  ya  malisho  ya
mifugo;

(c) unasimamia  na kulinda mipaka  ya  ardhi  ya  kilimo  na
mifugo iliyobainishwa na mpango wa matumizi bora  ya
ardhi;

(d) unatoa au kutaja idadi ya mifugo ambayo kila mfugaji
ataruhusiwa kuwa nayo kwa mujibu wa sheria;

(e) unasimamia  uanzishwaji  wa  majosho  ya  mifugo  kwa
ushirikiano na wafugaji;

(f) unahamasisha  wafugaji  kuvuna  mifugo  yao  mara  kwa
mara ili kubakisha idadi ya mifugo yeynye kuleta tija;

(g) wataalamu wa ugani waliopo katika kijiji wanatoa elimu
ya  ufugaji  wa kisasa ili  kupata mifugo bora na mazao
bora ya mifugo;

(h) kuandaa njia maalum za kupitishia mifugo (stock routes)

Wajibu wa 
Afisa 
Mwidhiniwa

15. Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani atatakiwa:-

(a) kuwa na daftari  linaloonyesha  idadi  kamili  ya  mifugo
kwa kila mfugaji;

(b) kuingia katika kaya yoyote ili kukagua idadi ya mifugo;

(c) kuhakikisha  kuwa  mfugaji  anachanja  na  kuogesha
mifugo yake mara kwa mara ili kuepuka magonjwa ya
mifugo;

(d) kuhakikisha  kuwa  mfugaji  mwenye  mifugo  iliyozidi
idadi  ya  kibali  chake  kwa  mujibu  wa  sheria  anavuna
mifugo yake kwa njia endelevu;

(e) kutoa taarifa kwa Halmashauri mara anapogundua kuna
mlipuko  wa  magonjwa  ambayo  yanahitaji  msaada
kutoka ngazi za juu;

(f) Kumchukulia  hatua  za  kisheria  mfugaji  yeyote
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anayekwenda  kinyume  na  masharti  ya  ufugaji
yaliyoainishwa  chini  ya  Sheria  Ndogo  hizi  au  sheria
yoyote andishi;

(g) kuhamasisha  wafugaji  kutumia  njia  za  kisasa  za
kuitambua mifugo badala ya kutumia njia za kizamani
ambazo zinaharibu ubora wa ngozi.

Wajibu wa 
Mfugaji

16. Kila Mfugaji:-

(a) atahakikisha  anafuga  idadi  ya  wanyama  ambayo
haitasababisha usumbufu kwa wadau wengine wa kilimo
kama ilivyoidhinishwa kwenye kibali cha Halmashauri;

(b) atalazimika kuchanja mifugo yake kila mara ili kuzuia
magonjwa ya mifugo na magonjwa ya mlipuko;

(c) atalazimika kuogesha mifugo yake ili kuihami dhidi ya
magonjwa,kupe na mbung’o;

(d) atalazimika  kujiunga  na  vyama  vya  wafugaji
wajasiriamali;

(e) atalazimika  kutoa  taarifa  yoyote  juu  ya  kutokea  kwa
magonjwa ya mifugo akiyaona au kuhisi au kuyatambua
dhidi ya mifugo yake;

(f) atalazimika  kuchungia  mifugo  yake  katika  maeneo
yaliyotengwa katika mpango wa matumizi bora ya ardhi;

(g) atalazimika  kufuga mifugo yake  ndani  ya  banda (zero
grazing) kwa idadi ambayo Halmashauri itatoa kibali;

(h) atalazimika kuheshimu mipaka iliyotenganisha ardhi ya
kilimo,  mifugo,  hifadhi  za  Taifa,  makazi,maeneo  ya
Taasisi na maeneo mengine ya wadau wa kilimo kama
mazao  ya  wakulima,  wafugaji  wa  nyuki,  samaki  na
skimu za umwagiliaji;

(i) atashirikiana na maafisa mifugo au maafisa ugani wakati
wa tiba au chanjo wakati wa magonjwa ya mlipuko na
karantini  na  kampeni  zozote  za  kitaifa  za  kudhibiti
magonjwa na vifo vya mifugo.
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(j) atashirikiana  na  maafisa  ugani  kuanzisha  mashamba
darasa na mashamba ya kulishia mifugo

(k) ataheshimu  masharti ya karantini wakati wa magonjwa
ya mlipuko

(l) atatakiwa kupisha mifugo yake katika njia zilizotengwa
na Halmashauri (stock routes) 

(m) ataweka  alama  za  utambuzi  wa  mifugo  yake  katika
sehemu  za  wanyama  kama  atakavyo  elekezwa  na
wataalam (branding, earing tags, tatooing) ili kutoharibu
ubora na thamani ya ngozi.

Uvunaji wa 
mifugo

17.-(1)  Kila  mfugaji  atawajibika  kuvuna  mifugo  yake  kila
atakapobaini  kuwa  imevuka  idadi  iliyoko  kwenye  kibali
kilichotolewa na Halmashauri.

(2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji ataweza kuuza
wanyama hai au kwa kuchinja na kuuza nyama.

(3)  Kabla  ya  kuvuna  mfugaji  atashirikiana  na  Afisa
Mwidhiniwa ili kujiridhisha kwamba mifugo yake haina maradhi
au magonjwa ya kuambukiza.

(4)  kila  mfugaji  baada  ya  kuvuna  au  kuuza  mifugo  yake
atahakiksha kipato chake kinaendeleza familia yake,

Makosa 18. (1) Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:-

(a) atashindwa  kuvuna  mifugo  iliyozidi  idadi  iliyoko
kwenye kibali kilichotolewa na Halmashauri au; 

(b) atashindwa au kukataa kuchanja mifugo yake ili kuzuia
magonjwa au; 

(c) atalisha  mifugo  yake  kwenye  maeneo  ambayo
hayakutengwa kwa ajili hiyo au;
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(d) ataruhusu mifugo yake kuzurura hovyo; au

(e) atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa
wa mifugo au;

(f) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani kutekeleza
majukumu yake;

(g) atasafirisha mifugo bila kibali cha Halmashauri;

(h) atasafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;

SEHEMU YA NNE

SKIMU ZA UMWAGILIAJI

Jukumu la 
Halmashauri

19.-(1)  Kila  Halmashauri  itaanzisha  skimu  za  umwagiliaji
katika  maeneo  ya  vijiji  ambayo  upatikanaji  wa  maji  siyo  wa
shida ili kuchochea kilimo cha umwagiliaji;

(2)  Skimu  za  umwagiliaji  zilizoanzishwa  na  Halmashauri
zitagawiwa  kwa  wanavijiji  ili  kuendeleza  kilimo  cha
umwagiliaji;

(3)  Halmashauri  zitaendelea  kutoa  utaalam  wa  ugani  na
matumizi bora ya skimu hizi ili kuzifanya ziwe endelevu;

(4)  Skimu  za  umwagiluiaji  pamoja  na  miundombinu  yake
vitakua chini  ungalizi na usimamizi  wa Serikali ya kijiji,

(5)  Halmashauri  itawajibika  kufanya  ukarabati  wa
miundombinu  katika  skimu  isipokuwa  kwa  uharibifu  wa
makusudi au uzembe utakaosababishwa  na matumizi mabaya ya
skimu;

(6) Halmashauri itagawa skimu kwa wananchi watakaoomba
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na kuahidi kutunza skimu hizo ili ziwe endelevu;

(7) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumfutia kibali mtu
yeyote ambaye atathibitika kutumia vibaya skimu au ataharibu au
atakodisha kwa mtu mwingine bila ridhaa ya Halmashauri;

(8)  Halmashauri  itashindanisha  watumiaji  wa  skimu  za
umwagiliaji ili kumpata mshindi atakayejulikana kama “mtunzaji
na mtumiaji  bora wa skimu” mshindi huyo atapewa zawadi na
Halmashauri;

(9)  Halmashauri  itakua  na  uwezo  wa  kutoa,  kufuta,
kubatilisha, au kusimamisha kibali cha utumiaji wa skimu. Kibali
kitolewacho na Halmashauri kitalipiwa ada ya  shilingi laki moja
kwa mwaka;

(10) Kabla ya  kupewa leseni  mwombaji  atalazimika kulipa
ada ya utunzaji skimu (Scheme Maintanance Fee) itakayopangwa
na  Halmashauri,  ada  hiyo  italipwa  kila  mwaka  na  mwombaji
ataruhusiwa  kulipa kwa awamu mbili kwa mwaka;

(11) Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani au Afisa yeyote  wa
Halmashauri  atakuwa na uwezo wa kuingia kwenye  skimu saa
yoyote wakati wa saa za kazi ili kufanya ukaguzi;

(12) Bila kuathiri kifungu cha 19 (11) cha Sheria Ndogo hizi
maafisa hao watakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi baada ya
saa za kazi na siku za mapumziko au jumamosi na jumapili au
siku za sikukuu ili mradi wawe na kibali cha Mkurugenzi;

Wajibu wa 
watumiaji 
skimu za 
umwagiliaji

20.  Watumiaji  wa  skimu  za  umwagiliaji  watakuwa  na
majukumu yafuatayo;-

(a) kutunza, kulinda, kuhifadhi na kuheshimu miundombinu
iliyoko katika skimu za umwagiliaji;

(b) kutoa  taarifa  za  uharibifu  wa  miundombinu  ya  skimu
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kila inapotokea;

(c) kulipia leseni na ada za skimu kila mwaka;

(d) kujiunga na umoja wa skimu au chama cha watumiaji
wa skimu katika skimu ambayo wao ni watumiaji;

(e) kufanya  ukarabati  wa  skimu  kwa  uharibifu  ambao
umesababishwa  na  uzembe  au  matumizi  mabaya  ya
miundombinu ya skimu;

(f) kulipa  fidia  ya  gharama  kwa  Halmashauri  endapo
Halmashauri  itafanyia  ukarabati  uharibifu
uliosababishwa na watumiaji  au wanachama wa skimu;

(g) kuwaruhusu  maafisa  wa  Halmashauri  na  kuwapa
ushirikiano  wakati  wowote  wanapotaka  kuingia  au
kukagua miundombinu ya skimu;

(h) kushirikiana na Halmashauri  au kijiji   wakati  wowote
kunapotokea haja ya kuboresha miundombinu ya skimu
ili kuongeza ufanisi katika kutoa huduma kwenye skimu;

(i) katika  kufanya  hivyo  watumiaji  wa  skimu watatakiwa
kuchangia nguvu kazi au fedha taslimu; na

(ii)  umoja  wa  watumiaji  wa  skimu  utachangia  rasilimali
fedha kutoka katika akiba yake.

(j) watumiaji  wa  skimu  za  umwagiliaji  watabuni  vyanzo
vya mapato na kuweka taratibu za namna ya kukusanya
ili kuwa na hazina ambayo itatumika kama italazimika
kufanya  hivyo  ili  kuboresha  au  kuimarisha
miundombinu ya skimu za umwagiliaji;

(k) kulinda  vyanzo  vya  maji  ambavyo  vinaingiza  maji
katika skimu za umwagiliaji.

(i)    katika kufanya hivyo mtu yeyote; hataruhusiwa
kuchepusha  maji  kwa  sababu  yoyote  au  kwa
namna yoyote bila ruhusa ya Halmashauri;
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(ii)  Hataruhusiwa  kupanda  miti  au  mimea  yoyote

ambayo  inaweza  kusababisha  hasara  au
uharibifu  au  kuhatarisha  miundombinu  ya
skimu  au  kupunguza  kina  cha  maji  katika
skimu.

Barabara za 
Halmashauri

21. Bila kuathiri majukumu ya Halmashauri yaliyoainishwa
katika  vifungu  vya  4,  13  na  19,  vya  Sheria  Ndogo  hizi
Halmashauri  itahakikisha  kwamba  barabara  za  Halmashauri
zinapitika ili kurahisisha usafirishaji na usambazaji wa pembejeo
za kilimo na mazao wakati wa mavuno.

Marufuku ya
jumla

22.-(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya Sheria
Ndogo hizi;

(a) kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto;
(b) kuchoma moto msitu wa hifadhi;
(c) kulima katika vyanzo vya maji, miteremko au misitu ya

hifadhi;
(d) kuchunga na kunywesha mifugo katika vyanzo vya maji

au miteremko au misitu ya hifadhi;
(e) kulima kando kando ya barabara au hifadhi za barabara

za vijiji,Wilaya, Mikoa au Taifa;
(f) Kuswaga  mifugo  barabarani  au  kuchungia  mifugo

barabarani au kandokando ya barabara au katika hifadhi
ya barabara.

(2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu cha 22(1)
cha Sheria Ndogo hizi, 

(a)  mtu  yeyote  anaweza  kuruhusiwa  kusafisha  au  kuandaa
shamba kwa kuchoma moto baada ya kuomba na kupata kibali
maalumu kutoka kwa Halmashauri;

(3) Halmashauri  itatoa  kibali  baada  ya  Afisa  Mwidhiniwa
kuridhika  kwamba  taratibu  zote  za  kuzuia  moto  usisababishe
madhara zimezingatiwa ikiwa ni pamoja na:-
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(a) kutengeneza  wigo  mpana  kati  ya  shamba
litakalochomwa  moto  na  mashamba  jirani  ili  moto
usivuke au kuenea kwenye mashamba hayo au misitu;

(b) kutoa  taarifa  ya  angalau  siku  saba  kabla  ya  kuchoma
moto kwa majirani wanaozunguka shamba hilo;

(c) kuwepo kwa taarifa ya angalau siku saba kwa serikali ya
kijiji kabla ya kuchoma moto;

(4) Kibali  kitakachotolewa  chini  ya  Sheria  Ndogo  hizi
kitakuwa  cha  maandishi  na  kitaonyesha  jina,  tarehe,  eneo
analotaka kuchoma moto na maoni ya Halmashauri.

Makosa 23.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;-

(a) ataharibu  miundombinu  iliyopo  kwenye  skimu  za
umwagiliaji; au

(b) atashindwa  kukarabati  miundombinu  ya  skimu  kwa
uzembe  au  matumizi  yake  mabaya  ya  miundombinu
hiyo; au

(c) atashindwa au atakataa kulipia leseni na ada ya skimu;
au

(d) atachepusha maji kutoka kwenye vyanzo vya maji bila
kibali cha Halmashauri au;

(e) atapanda miti au mimea inayoweza kusababisha hasara,
kuhatarisha au kuharibu miundombinu ya skimu

(2) Bila  kuathiri  maelezo  ya  kifungu  cha  39  cha  Sheria
Ndogo hizi, endapo kosa alilotenda mtu huyo lilisababisha hasara
au  uharibifu  wa  mali  ya  kijiji  au  Halmashauri  au  Serikali  au
skimu ya umwagiliaji au mali ya mtu binafsi; ataamriwa kufanya
matengenezo  au  kulipa  fidia  ya  matengenezo  na  na  iwapo
atashindwa  atashitakiwa  na  akipatikana  na  kosa  atahukumiwa
kifungo cha miezi kumi na miwili jela.
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SEHEMU YA TANO

UFUGAJI WA SAMAKI NA UVUVI

A.UFUGAJI WA SAMAKI
Ufugaji 24. Halmashauri kulingana na jiografia yake, sayansi yake ya

udongo,upatikanaji  wa  maji  na  mvua  itakua  na  wajibu  wa
kuhamasisha serikali za vijiji na wananchi kwa ujumla kuanzisha
ufugaji wa samaki wa kisasa katika eneo lake

Jukumu la 
Halmashauri

25.  Ili  kutekeleza  mahitaji  ya  kifungu  cha  24  cha  Sheria
Ndogo  hizi  itakuwa  ni  jukumu  la   Halmashauri  kuhakikisha
kwamba.

(a) inahamasisha wananchi juu ya uanzishaji wa kilimo cha
ufugaji wa samaki;

(b) inaanzisha  mabwawa  ya  mfano  ya  samaki  katika  kila
kata;

(c) inawezesha  upatikanaji  wa  maafisa  ugani  wa  uvuvi
kwenye kata na vijij;

(d) Vifaranga  vya  samaki  vinapatikana  ili  kupandikizwa
katika mabwawa ya wananchi, Kata, Vijiji, na Vitongoji.

Jukumu la 
serikali ya 
kijiji

26.  Ili  kutekeleza azma na dhamiri ya  kuhamasisha ufugaji
wa samaki Serikali ya kijiji itahakikisha kwamba.

(a) inatenga  ardhi  ya  kuanzishia  mabwawa  ya  mfano  au
mashamba darasa ya ufugaji wa samaki;

(b) inaanzisha  mabwawa  ya  samaki  ya  kijiji  ili  kukuza
kipato cha makusanyo ya maduhuli ya kijiji;

(c) inaanzisha vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji
wa samaki kijijini;

(d) inashirikiana  na  Halmashauri  kuanzisha  mafunzo  ya
nadharia  na  vitendo  kuhusiana  na  ufugaji  bora  wa
samaki;

(e) inaanzisha  masoko  na  minada  maalum  katika  siku
maalum kwa ajili ya kuuzia samaki.(f) inatunga Sheria
Ndogo  ya  kiijij  kuhimiza  ufugaji  na  uvuvi  bora  wa
samaki,

Jukumu la 27.  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa uvuvi wa
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Afisa uvuvi kata au kijiji atakuwa na jukumu la;
(a) kuanzisha  rejesta  ya  orodha  ya  wafugaji  wote  wa

samaki katika kata au kijiji;
(b) kupanga  ratiba  ya  kuwatembelea  wafugaji  wa  samaki

katika kata au kijiji;
(c) kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa ya samaki na

aina ya samaki katika kila bwawa katika kata au kijiji;
(d) kuanzisha  mashamba  darasa  au  mabwawa  ya  mfano

kwa ajili ya kutolea mafunzo ya nadharia na vitendo;
(e) kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na mbegu bora ya

samaki;
(f) kuanzisha  programu  ya  kuvuna  au  kuvua  samaki

wakubwa wanaowala samaki wadogo (predators) katika
mabwawa;

(g) kuanzisha programu ya kuangamiza magugu maji katika
mabwawa;

(h) kuandaa programu ya uendelezaji na ukuzaji wa kilimo
cha ufugaji wa samaki katika kata au kijiji;

(i) Kuhakikisha  wafugaji  wa  samaki  wanatumia  nyavu
sahihi  wakati  wa  kuvuna  katika  mabwawa  yao  ili
kutoharibu mazalia na kutovuna samaki wadogo;

(j) kudhibiti  uvuvi  haramu  na  uvuvi  holela  katika  eneo
lake;

(k) kumchukulia  hatua  mvuvi  au   mtu  yeyote  atakaye
kwenda kinyume na masharti  ya  uvuvi yaliy ainishwa
chini  y Sheria Ndogo hii  au sheria yoyote  andishi  ya
uvuvi au hifadhi ya mazingira,

B. UVUVI KATIKA MAJI YA ASILI

Uvuvi katika
maji ya asili

28.  Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika maji ya
asili kama mito, maziwa, mabwawa ya asili na yasiyo ya asili na
bahari kwa vibali maalum vya uvuvi.

Jukumu la 
Halmashauri

29.  Halmashauri  itakuwa  na  jukumu  la  kuhakikisha
kwamba:-

(a) wavuvi  wote  wanakuwa  na  vibali  na  leseni  halali  za
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uvuvi;

(b) wavuvi wanatumia nyavu zinazokubaliwa kitaalam

(c) inapiga marufuku uvuvi haramu wa kutumia makokoro,
sumu, mabomu,baruti, mikuki, nyavu zisizokubalika na
vyandarua;

(d) inatoa  elimu  ya  uvuvi  wa  kisasa  na  zana  za  uvuvi
zinazokubalika kisheria;

(e) inaanzisha  vikosi  vya  ulinzi  vya  wananchi  vya
kupambana na wavuvi haramu kupitia ulinzi shirikishi
katika mabwawa na maji ya asili,

(f) inaanzisha masoko na minada ya samaki katika fukwe
za maji ya asili na yasiyo ya asili;

(g) inateketeza zana haramu za uvuvi zinazotengenezwa na
wavuvi haramu;

(h) inawafikisha  wavuvi  haramu  katika  vyombo  vya  dola
kwa hatua za kisheria pindi wanapokamatwa;

(i) vijiji  vyote  vinavyopakana au kuzungukwa na maji  ya
asili vinapatiwa maafisa uvuvi;

(j) inaandaa mpango wa kuwazawadia raia wema wanaotoa
taarifa kuhusu wavuvi haramu;

(k) inatenga  na  kuanzisha  makambi  ya  wavuvi  ili  kuzuia
uvuvi holela na uvuvi haramu;

(l) inafanya ukaguzi wa leseni za uvuvi wa mara kwa mara
na kuwachukulia hatua wavuvi wasio na leseni;

(m) itaanzisha na kutunza rejesta ya orodha ya wavuvi wote
wenye leseni katika Halmashauri;

(n) itahakikisha  kwamba  wavuvi  wote  halali  wanalipa
ushuru wa kisheria kwa Halmashauri;

(o) inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama vya kuweka na
kukopa ili kuweza kujipatia mikopo katika mabenki kwa
ajili ya kukuza mitaji na kujipatia zana bora na za kisasa
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za uvuvi.

Jukumu la 
Afisa uvuvi

30.  Kila  Afisa  uvuvi  wa Halmashauri  kwa kushirikiana na
Afisa Mtendaji wa Kata, Kijiji au Mtaa atakuwa na wajibu wa;

(a) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

(b) kuhamasisha  na  kuunda  vikosi  vya  doria  dhidi  ya
wavuvi haramu;

(c) kufanya  ukaguzi  wa  leseni  mara  kwa  mara  katika
makambi ya wavuvi;

(d) kutoa  elimu  juu  ya  uvuvi  salama,  uvuvi  endelevu  na
hifadhi ya mazingira katika maeneo ya uvuvi;

(e) kuwachukulia hatua za kisheria watu wote wanaokiuka
Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote andishi ya uvuvi na
hifadhi ya mazingira;

(f) kuanzisha na kutunza rejesta  yenye  orodha ya  wavuvi
katika kata, kijiji na mtaa;

(g) kuanzisha rejesta yenye  majina ya  makambi  ya  uvuvi,
idadi ya makambi na idadi ya wavuvi katika makambi
hayo.

Mamlaka ya 
Halmashauri

31.-(1) Chini ya Sheria Ndogo hizi Halmashauri itakuwa na
uwezo wa kusitisha, kufuta au kumnyang’anya  mtu leseni mtu
yeyote endapo itabainika amekiuka masharti ya leseni ya uvuvi.

(2) bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 31 (1)(a) hapo juu
pamoja  na  kuwa  na  uwezo  wa  kusitisha  au  kufuta  au
kunyanganya   leseni  Halmashauri  itaweza  kuangamiza  au
kuteketeza kwa namna yoyote ile inavyo ona inafaa zana haramu
zilizokamatwa na kutelekezwa na wamiliki wake,

(3) Halmashauri  itamfikisha  mahakamani  mtu  yoyote
atakaye kamatwa akiendesha uvuvi haramu. 
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Makosa 32. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:-

(a) atavua samaki kwa kutumia mabomu au baruti au sumu
au mikuki;

(b) atavua bila kuwa na leseni halali;

(c) atakataa au kukwepa kulipa ushuru wa Halmashauri;

(d) atatumia nyavu zisizokubaliwa kitaalam;

(e) atauza  samaki  katika   maeneo  yanayokatazwa  chini
Sheria Ndogo hii au sheria yoyote andishi; 

(f) ataendesha shughuli za uvuvi bila kujiandikisha kweshe
rejista ya wavuvi ya kata, kijiji au mtaa; 

(g) atavua  katika  maeneo  ya  hifadhi  au  eneo  lolote
lisiloruhusiwa kisheria; 

(h) Atapatikana akivua au akiuza samaki wodogo wadogo.

SEHEMU YA SITA

UFUGAJI WA NYUKI

Wajibu wa 
Halmashauri

33.  Ili kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa wa
nyuki Halmashauri itakua na wajibu ufuatao:-

(a) kuhakikisha kunakuwepo mtaalamu wa nyuki katika kila
Kata au Kijiji;

(b) kutoa elimu ya ufugaji wa nyuki;

(c) kuhamasisha  na  kuanzisha  vikundi  vya  wafugaji  wa
nyuki katika Kata na Vijiji;

(d) kutoa elimu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira;

(e) kurahisisha upatikanaji wa miche bora ya miti ya asili au
ya  kisasa  itakayotoa  maua  mengi  ambayo  nyuki
watatumia kutengeneza asali;

(f) inasambaza bure au kwa bei rahisi miche ya miti  kwa
wakulima;

(g) kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi za kurinia asali
ambazo haziui nyuki wala kuharibu mazalia au masega
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yao;

(h) kutengeneza mizinga bora ya mfano kwa ajili ya ufugaji
wa nyuki na kufundishia;

(i) kuwezesha  upatikanaji  rahisi  wa  zana  na  vifaa  vya
kisasa vya kuvunia asali;

(j) kuwatafutia wafugaji soko la uhakika la asali;

(k) kuwasaidia wakulima walioko katika vikundi kuanzisha
vituo vya kukusanyia na kuuza asali;

(l) kuanzisha  mashamba  darasa  ya  ufugaji  wa  nyuki  na
hifadhi ya mazingira;

(m) kuzihamasisha  shule  za  Sekondari  na  za  Msingi
kuanzisha miradi ya ufugaji wa nyuki;

(n) kufanya tathmini ya kila mwaka ya ukuaji wa sekta ya
ufugaji wa nyuki;

(o) kuwapatia maofisa ugani vyombo vya usafiri ili kuwapa
unafuu wa kuwatembelea wafugaji;

(p) kuwezesha vikundi vya wafugaji  wa nyuki  kuhudhuria
maonesho ya siku ya wakulima nane nane ili kuonesha
bidhaa ya maonesho katika kanda husika;

(q) kuwashawishi wananchi kuanzisha Vyama vya kuweka
na kukopa ili kukuza mitaji;

(r) kutenga maeneo maalum ya ardhi kwa ajili ya wafugaji
wa nyuki;

(s) kuhakikisha  upatikanaji  wa  pembejeo  zihusianazo  na
ufugaji wa nyuki;

Wajibu wa 
Serikali ya 
Kijiji

34.  kila Serikali ya Kijiji ambayo wananchi wake wanafuga
nyuki itakuwa na wajibu wa;

(a) kutenga maeneo maalumu ya ufugaji wa nyuki;
(b) kuanzisha daftari litakalokuwa na orodha ya wafugaji wa

nyuki kijijini;
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(c) kuanzisha miradi ya ufugaji nyuki ya Kijiji;
(d) kuanzisha  vikundi  na  vyama  vya  kuhifadhi  mazingira

vitakavyokua na jukumu la:-
(i) kuhimiza upandaji miti;
(ii) kuzima moto au kupambana na wachoma moto;
(iii) Kupambana  na  kuzuia  uvunaji  au  urinaji  wa

asali wa kutumia moto.
(e) kutunga Sheria Ndogo za Kijiji kuhamasisha hifadhi ya

mazingira na ufugaji bora wa nyuki;

Wajibu wa 
Afisa Nyuki 

35.  Kila  Afisa  Nyuki  wa  Kata  au  Kijiji  atatakiwa  kufanya
yafuatayo:-

(a) atakuwa ndiye Afisa muidhiniwa wa masuala ya nyuki
katika Kata au Kijiji;

(b) atatunza orodha ya wafugaji wote wa nyuki katika Kata
au Kijiji;

(c) atatunza orodha ya vikundi vyote vya wafugaji wa nyuki
katika Kata au Kijiji;

(d) atatoa mafunzo elekezi ya ufugaji bora wa nyuki katika
Kata au Kijiji;

(e) ataanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki katika
Kata au kila Kijiji;

(f) atahakikisha upatikanaji wa pembejeo zote zihusianazo
na ufugaji wa nyuki;

(g) ataandaa  ratiba  ya  kuwatembelea  wafugaji  wa  nyuki
waliomo katika Kata yake au Kijiji chake;

(h) atahamasisha upandaji wa miti ili kuhanikiza upatikanaji
wa maua yanayotumiwa na nyuki kutengeneza asali;

(i) kwa  kushirikiana  na  Afia  Mtendaji  wa  kata  au  kijiji
atachukua hatua za kisheria dhidi ya wafugaji wa nyuki
au mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya
Sheria Ndogo hizi au sheria yoyote  andishi ya  ufugaji
wa nyuki au hifadhi ya mazingira.
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Wajibu wa 
Mfugaji wa 
Nyuki

36. Kila mfugaji wa nyuki atakuwa na wajibu ufuatao:-
(a) atatumia mizinga ya kisasa ya kufugia nyuki;
(b) atarina  asali  kwa  katumia  njia  za  kisasa  badala  ya

kutumia moshi au moto;
(c) atahifadhi mazingira kwa kutoa homa moto, misitu;
(d) atajiunga katika vikundi vya uhifadhi wa mazingira;
(e) atajiunga na vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji

wa nyuki;
(f) atatumia  dawa isiyoua  nyuki  wala  kuharibu ubora  wa

asali wakati wa urinaji;
(g) atatumia  vyombo au vifaa  vilivyo  safi  na  salama kwa

ajili ya kurinia na kuhifadhia asali;
(h) atahudhuria  mafunzo  yatolewayo  katika  mashamba

darasa ya ufugaji wa nyuki.

Makosa 37. Mtu yeyote atakua ametenda kosa endapo atapatikana:-

(a) akirina asali kwa kutumia moto au moshi;

(b) akiuza asali iliyorinwa kwa moto au moshi;

(c) akichanganya  au  amechanganya  asali  na  vitu  vingine
ambavyo siyo asali;

(d) akichoma moto msitu au eneo ambalo limetengwa kwa
ajili ya wafugaji wa nyuki;

(e) akikata miti bila kuwa na kibali kutoka Halmashauri;

(f) atang’oa  miti  iliyopandwa  kwa  ajili  ya  kuhifadhi
mazingira;

(g) akitenda jambo lolote ambalo linadhuru au linahatarisha
maendeleo na ukuaji wa kilimo cha nyuki;

(h) akitenda kitendo chochote kinachohatarisha upatikanaji
wa asali yenye ubora na salama;

(i) akihujumu miundo mbinu ya ufugaji wa nyuki ya shule,
kikundi, kijiji, mtaa, kata, taasisi na mtu binafsi;

Adhabu kwa 
ujumla. 

39.-(1) Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo
hizi akipatikana na hatia,  endapo hakuna kifungu kilichotamka
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wazi  adhabu ya  kosa hilo,  atatozwa faini  isiyopungua  shilingi
elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo
kisichozidi miezi sita jela au adhabu zote kwa pamoja yaani faini
na kifungo.

(2) Endapo mtu huyo atapatikana na hatia kwa kosa la kuvua
au kumiliki zana haramu za uvuvi kinyume cha sheria, pamoja na
adhabu  ya  kifungo  au  faini  au  kifungo  na  faini  mahakama
itaamuru vitu hivyo viteketezwe.

Nembo ya Halmashauri imegongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
azimio  lililopitishwa  katika  mkutano  wa  Baraza  la  madiwani  la
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro uliofanyika mnamo tarehe 30 Aprili,
2013 na nembo iligongwa mbele ya:-

YONA L. MAKI

MKURUGENZI MTENDAJI (W),

Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro

KIBENA N. KINGO,
Mwenyekiti

Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro

NAKUBALI,

Dodoma,                                                                          MHE. MIZENGO P. PINDA,

      17 Septemba, 2015                                                                         Waziri Mkuu
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